Xây nhà không đúng với thiết kế được cấp phép

05/01/2018

Tôi xin cấp giấy phép xây dựng căn nhà 3 tầng xây mới, tuy nhiên khi xây dựng tôi đã sửa một số thiết kế bên trong như thay đổi số phòng. Tôi muốn hỏi tôi có bị coi là xây nhà không đúng với thiết kế được cấp phép không?.

Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi đến tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6179 – Công ty Luật Huy Thành. Chúng tôi xin được giải đáp như sau:
Khoản 3 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP quy định:
“3. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép sửa chữa, cải tạo như sau:
a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc công trình xây dựng khác không thuộc trường hợp quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản này;

(Xây nhà không đúng thiết kế sẽ không được cấp giấy phép và có thể bị xử phạt vi phạm theo quy định).


b) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị;
c) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng công trình thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình hoặc lập dự án đầu tư xây dựng công trình”.
Điều 6 Thông tư 02/2014/TT-BXD quy định: “1. Hành vi xây dựng sai phép quy định tại Khoản 3, Khoản 5 Điều 13 Nghị định số 121/2013/NĐ-CP được hiểu là xây dựng sai một trong các nội dung của giấy phép xây dựng và các bản vẽ thiết kế được cơ quan cấp giấy phép xây dựng đóng dấu kèm theo giấy phép xây dựng được cấp.
2. Việc xây dựng nhà ở riêng lẻ thuộc một trong các trường hợp sau đây thì không coi là hành vi xây dựng sai phép:
a) Thay đổi thiết kế bên trong công trình mà không ảnh hưởng đến việc phòng cháy chữa cháy; môi trường; công năng sử dụng; kết cấu chịu lực chính hoặc kiến trúc mặt ngoài công trình;
b) Giảm số tầng so với giấy phép xây dựng đối với những khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 hoặc thiết kế đô thị đã được phê duyệt”.
Theo quy định của pháp luật, nếu việc anh thay đổi thiết kế bên trong ngôi nhà mà không làm ảnh hưởng đến việc phòng cháy, chữa cháy; môi trường, công năng sử dụng, kết cấu chịu lực chính hoặc kiến trúc mặt ngoài công trình thì không bị coi là xây nhà không đúng với giấy phép xây dựng. Hành vi xây dựng nhà không đúng với thiết kế trong giấy phép xây dựng có thể bị xử phạt vi phạm hành chính từ 500.000 đồng đến 30.000.000 đồng tùy từng trường hợp.
Trên đây là ý kiến giải đáp của chúng tôi để anh tham khảo.
Mọi thông tin cần tư vấn hoặc giải đáp thêm anh vui lòng liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6179 để được hỗ trợ.
Trân trọng./.

 

 

bttop