Trộm cắp tài sản của chính mình

07/10/2019

 Luật sư cho tôi hỏi, tôi điều khiển xe tham gia giao thông bị công an bắt và giữa xe do vi phạm pháp luật. Nhân lúc công an không để ý, tôi đã trộm cắp tài sản của chính mình là chiếc xe thì có phạm tội trộm cắp tài sản không?

Dưới đây là tư vấn của Luật Huy Thành về vấn đề trộm xe của chính mình có bị tội không theo quy định pháp luật để các Quý khách hàng tham khảo.

Căn cứ Điều 173 Bộ Luật hình sự 2015 quy định về tội trộm cắp tài sản:

“1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

(ảnh minh họa: trộm cắp tài sản của chính mình)

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; tài sản là kỷ vật, di vật, đồ thờ cúng có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại.”

Như vậy, trong trường hợp trên bạn đã lấy trộm tài sản của chính mình nhưng đang trong sự quản lý chiếm hữu hợp pháp của người khác nên vẫn phạm tội trộm cắp tài sản.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề trộm cắp tài sản của chính mình để Quý Khách hàng tham khảo. Các vấn đề khác cần tham vấn, đề nghị Quý Khách hàng liên hệ với Luật Huy Thành qua Tổng đài tư vấn miễn phí 1900633712 hoặc qua Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19006179  gặp Luật sư Nguyễn Văn Thành - Luật sư Giỏi tại Hà Nội.

Bạn tham khảo bài viết liên quan TẠI ĐÂY.

bttop